Chiều 26/7, đồng chí Tô Lâm, Chủ tịch nước, Trưởng Ban Lễ tang đọc Lời điếu tại Lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Trong những ngày qua, truyền thông thế giới đã thông tin về việc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, đồng thời nhắc lại những dấu mốc chính trong sự nghiệp, dấu ấn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đối với sự phát triển của Việt Nam.
Trên cương vị người đứng đầu Đảng ta, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã 5 lần về thăm, làm việc với Bắc Ninh. Đối với vùng quê Kinh Bắc, Tổng Bí thư luôn dành một tình cảm đặc biệt. Trong nhiều bài phát biểu, nói chuyện, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng vẫn nhận mình là người Bắc Ninh. Những ý tứ "Bắc Ninh quê tôi", "Quan họ quê tôi"... cũng được Tổng Bí thư nhắc đến nhiều lần trong bài kết luận sâu sắc tại Hội nghị Văn hóa toàn quốc năm 2021.
Đồng chí Nguyễn Phú Trọng bắt đầu sự nghiệp bằng nghề báo. Ông trải qua các vị trí công tác ở Tạp chí Học tập, nay là Tạp chí Cộng sản từ cán bộ tư liệu, biên tập viên, Trưởng ban, Phó Tổng Biên tập đến Tổng Biên tập. Là một nhà báo, ông còn tham gia giảng dạy, đào tạo đội ngũ người làm báo Việt Nam tại Học viện Báo chí-Tuyên truyền.
Nhà báo Nguyễn Phú Trọng đã kinh qua nhiều công việc của nghề báo, nắm rất chắc tư duy và phương pháp làm báo và biết được sự trăn trở, suy tư của người làm báo để có được một tác phẩm báo chí tốt và kịp thời phục vụ công chúng.
Hội báo Xuân đầu năm 2015 cách đây gần 10 năm, khi còn đang làm việc tại báo điện tử VnMedia, tôi rất vinh dự được đón tiếp Bác tới thăm quan gian báo chí của Liên chi hội nhà báo Thông tin và Truyền thông.
Bà Phạm Thị Thinh - Phó Giám đốc, Phó Tổng biên tập Nhà xuất bản (NXB) Chính trị quốc gia Sự thật - may mắn được biên tập sách của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ năm 2004. Niềm vinh dự đó cũng là cơ hội để bà học hỏi ở Tổng Bí thư cách làm báo, viết sách.
Nên tiếp cận các cuộc thi hackathon nội bộ một cách chiến lược để thu hút được nhân tài kỹ thuật, thúc đẩy sự hợp tác liên chức năng và quan trọng nhất là thúc đẩy đổi mới và chuyển đổi văn hóa.
Cuốn sách “Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng” của nhà văn Hàn Quốc Cho Chul-hyeon sẽ được xuất bản bằng tiếng Việt và tiếng Hàn ở Việt Nam.
“Trong sâu lắng tình dân” do NXB Quân đội Nhân dân ấn hành năm 2015, là một trong những cuốn sách quý ghi lại tình cảm của đồng bào cả nước và bạn bè quốc tế dành cho Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Tác giả cuốn sách là nhà báo Nguyễn Hồng Hải, Báo Quân đội nhân dân.
Báo chí Campuchia có những đánh giá, bày tỏ lòng khâm phục và ngưỡng mộ nhân cách của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, cũng như thành tựu về đối nội và đối ngoại của Việt Nam dưới sự lãnh đạo của Tổng Bí thư.
Trong những ngày qua, truyền thông thế giới đã thông tin về việc Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần, đồng thời nhắc lại những dấu mốc chính trong sự nghiệp và các cương vị mà người đứng đầu Đảng Cộng sản Việt Nam từng đảm nhiệm.
Theo AFP, người dùng mạng xã hội Việt Nam đã đổi ảnh đại diện sang màu đen vào ngày 20/7 để tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã từ trần ngày 19/7.
Trong 3 nhiệm kỳ của mình, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã thực hiện các chuyến thăm chính thức tới nhiều quốc gia, góp phần quan trọng vào thúc đẩy quan hệ tốt đẹp giữa Việt Nam với các quốc gia trong khu vực và trên thế giới, tạo điều kiện xây dựng môi trường hòa bình, ổn định cho đất nước phát triển bền vững và hội nhập quốc tế sâu rộng.
Đại sứ Trung Quốc tại Việt Nam Hùng Ba nhấn mạnh: Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là nhà chính trị kiệt xuất, nhà lý luận vĩ đại, là đồng chí thân thiết và người bạn chân thành của Đảng Cộng sản Trung Quốc và nhân dân Trung Quốc.
Phóng viên TTXVN tại Seoul đã có cuộc trò chuyện đầu tiên với tác giả Cho Chul-hyeon, người viết cuốn sách về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Khi tin buồn của Tổng Bí thư được công bố, chúng tôi tìm gặp ông để nghe ông trải lòng với những tâm sự vô cùng xúc động.